Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy?

0 Comments

Thời gian gần đây, nhu cầu tham gia giao thông đi lại bằng xe máy ở Việt Nam ngày càng tăng. Do đó, để tham gia giao thông thì người điều khiển phương tiện cần phải thi sát hạch và được cấp giấy phép lái xe để lưu thông trên đường. Nhưng nhiều người vẫn chưa thực sự nắm rõ được luật cũng như các quy định về độ tuổi có thể tham gia và lấy bằng lái xe. Vậy, người tham gia giao thông bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy? Liệu 16 tuổi đã đủ điều kiện thi bằng lái xe không? Cùng tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn.

Thi bằng lái xe khi đủ tuổi
Thi bằng lái xe khi đủ tuổi

>>>Tham khảo: Lỗi đi sai làn đường phạt bao nhiêu?

Độ tuổi được thi bằng lái xe máy

Căn cứ  Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy
Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy

Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giang thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khỏe của người lái xe.”

Từ đó, như quy định trên để được điều khiển các loại xe có dung tích dưới 50cc phải đủ 16 tuổi, còn đối với các loại mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cc phải đủ từ 18 tuổi trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự.

Đối tượng có thể học lái xe

Theo Quyết định số 56/2007/QĐ-BGTVT quy định đối tượng có thể học lái xe như sau:

– Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam;

– Đủ sức khỏe theo quy định của Bộ Y tế;

– Có giấy xác nhận thời gian lái xe và số kilômét lái xe an toàn theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 8 Quy chế quản lý sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ ban hành kèm theo Quyết định số 54/2007/QĐ-BGTVT  ngày 07 tháng 11 năm 2007 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

– Nâng hạng từ hạng B1 lên hạng B2 phải có thời gian lái xe ít nhất 1 năm và có 12.000 km lái xe an toàn;

– Nâng hạng từ hạng B2 lên hạng C; từ hạng C lên hạng D; từ hạng D lên hạng E và từ các hạng GPLX lên hạng F tương ứng phải có đủ thời gian lái xe 3 năm và có 50.000 km lái xe an toàn;

– Nâng hạng từ hạng B2 lên hạng D; từ hạng C lên hạng E phải có thời gian lái xe ít nhất đủ 5 năm và  có 100.000 km lái xe an toàn;

– Nâng hạng lên các hạng D, E phải có trình độ văn hoá tốt nghiệp từ Trung học cơ sở (lớp 7/10 hoặc 9/12) trở lên;

Điều khiển và thi bằng lái xe khi đủ 16 tuổi
Điều khiển và thi bằng lái xe khi đủ 16 tuổi

Phân hạng giấy phép lái xe theo độ tuổi

Theo Điều 24 Thông tư 58/2015/TT-BGTVT quy định về đào tạo sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ có quy định về phân hạng giấy phép lái xe, theo đó:

“Điều 24. Phân hạng giấy phép lái xe

Hạng A1 cấp cho:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3đến dưới 175 cm3;

b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật.

Hạng A2 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 175 cm3trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1.

Hạng A3 cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự…”

Bài viết trên đây đã cho chúng ta biết được bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe. Do đó, người điều khiển phương tiện cần chấp hành lấy bằng lái đúng quy định cũng như sử dụng loại xe phù hợp với độ tuổi để tham gia giao thông một cách an toàn và tránh được những tai nạn đáng tiếc có thể xảy ra.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *